อันตราย หมอเล่าเหตุการณ์คนไข้สูงอายุน้ำตาลขึ้น177 เพราะยาสมุนไพร

อันตราย หมอเล่าเหตุการณ์คนไข้สูงอายุน้ำตาลขึ้น177 เพราะยาสมุนไพร

   

              เมื่อวันที่ 30 กันยายนที่ผ่านมาเฟสบุ๊คคุณหมอท่านหนึ่งได้โพสต์เป็นอุทาหรณ์ เมื่อมีผู้ป่วยวัย 67 ปี มาหาหมอ ปรากฎว่าน้ำตาลขึ้นสูงถึง 177 และเมื่อคุณหมอได้ถามประวัติคนไข้ถึงกับ ต้องบอกต่อ เพราะยาสมุนไพรที่ว่านั้นอันตรายเป็นอย่างมาก โดยคุณหมอเล่าเหตุการณ์ว่า

               คนไข้หญิง อายุ 67 ปีวันนี้น้ำตาล 177ซักประวัติ กินยาผงเหลืองๆผสมน้ำอุ่นกินเวลาปวดมา 1 ปีมีญาติส่งยานี้มาให้จากกทม. จึงเปิดกูเกิ้ลให้ยายดูยายบอก ใช่ตัวนี้ล่ะ มีรูปรากไม้แบบนี้เหมือนกันเลย ยาสมุนไพรไทย ตรวจเจอสเตียรอยด์ แนะนำอันตรายจากสเตียรอยด์ให้คุณยายว่าจะมีผลกับระดับน้ำตาล และระดับความดันโลหิต และให้หยุดยานี้เลย (ยายไม่ได้กินทุกวัน นานๆกินที ไม่กินก็อยู่ได้ ไม่ได้ติดสเตียรอยด์)

               พอค้นประวัติดูตั้งแต่มกราคม 62 ยายมาด้วยอาการปวดท้องมาตลอด ต้องได้ยาลดกรดในกระเพาะไปกินกรกฎาคม 62 มาด้วยวิงเวียนศีรษะ แพทย์วินิจฉัยเป็น โรคความดันโลหิตสูง เริ่มยารักษาความดันต้นเดือนกันยายน 62 ผล Lab ปี ระดับน้ำตาล 175 แพทย์จึงเพิ่มยารักษาเบาหวาน

               เคสนี้เป็นคนไข้ New case HT , DM ที่อาจมีสาเหตุเกิดจากการใช้สเตียรอยด์ในทางที่ผิดระบบการตรวจสอบคนไข้ โดยใช้ trigger ในโรงพยาบาล ในการทำ Praoctive Hospital Based Surveillanceทั้งแบบ retrospective และ concurrent ต้องมีการพัฒนาให้เกิดขึ้น

อุทาหรณ์

             ยาสมุนไพรไทยที่มีสเตียรอยด์นั้นมีผลกระทบต่อระดับน้ำตาล และระดับความดันโลหิต ของคุณยายยังไงก็ขอฝากเคสนี้เป็นตัวอย่างนะคะ ก่อนจะรับประทานยาสมุนไพร ควรปรึกษาแพทย์ และพบแพทย์ตามอาการจะดีกว่านะคะ เพื่อการใช้ยาในทางที่ถูก และรักษาโรคได้จริง ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์นะคะ

ขอขอบคุณที่มาจาก: Supawadee Plengchai

0
0
0